AC129

ยินดีต้อนรับสู่ AC129 Board คับ
กรุณาเข้าสู่ระบบเพื่อดูฟอรั่มและMenuอื่นๆอีก

Join the forum, it's quick and easy

AC129

ยินดีต้อนรับสู่ AC129 Board คับ
กรุณาเข้าสู่ระบบเพื่อดูฟอรั่มและMenuอื่นๆอีก

AC129

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ยินดีต้อนรับสู่ ac129.thai-forum.net คับ

เข้าสู่ระบบ(Log in)

ลืม(forget) password

เว็บดีๆ

Top posters

Admin_Gato (87)
แนะนำคับ GamesTorrents I_vote_lcapแนะนำคับ GamesTorrents I_voting_barแนะนำคับ GamesTorrents I_vote_rcap 
jasmin5551 (50)
แนะนำคับ GamesTorrents I_vote_lcapแนะนำคับ GamesTorrents I_voting_barแนะนำคับ GamesTorrents I_vote_rcap 
Lattes_Hubb (32)
boatship (15)
yu129 (7)
TiegFAKE (6)
film400 (3)
boom001 (2)
แอดมิน onepiece-gang (2)
ackang129 (2)

เช็คความเร็วเน็ต

April 2021

MonTueWedThuFriSatSun
   1234
567891011
12131415161718
19202122232425
2627282930  

Calendar Calendar

Latest topics

Do you want to have money?

แนะนำคับ GamesTorrents

Admin_Gato
    Admin_Gato
    ทีมงานAC129
    ทีมงานAC129

Exp Exp : 87
    คำขอบคุณ : 0
    อาชีพ อาชีพ : นักเรียน
    โรงเรียน โรงเรียน : อัสสัมชัญ

แนะนำคับ GamesTorrents Empty แนะนำคับ GamesTorrents

ตั้งหัวข้อ  Admin_Gato Sun Feb 21, 2010 7:52 pm

สมาชิกทุกท่านสามารถเข้าไปโหลดเกม PSP,PC,DS,Xbox ได้ที่ http://gamestorrents.com/

สิ่งที่ต้องมี
     1.โปรแกรม Utorrent V ไหนก็ได้ ถ้ายังไม่มี Download เลย

สำหรับผู้ที่ไม่เคยใช้หรือใช้ไม่เป็นต้องอ่านคับ

วันนี้ผมจะมา Review วิธีการใช้งานเจ้าโปรแกรม Utorrent กันนะครับ โปรแกรม Utorrent นี้ก็เป็น Bittorrent Client ตัวหนึ่งที่น่าใช้และมีประสิทธิภาพอันดับหนึ่งในปัจจุบันเลยก็ว่าได้ครับ ด้วยคุณสมบัติที่ ไม่ใช้งาน Resource ของเครื่องมากเกินไป, ตัวโปรแกรมมีขนาดเล็ก และฟังก์ชั่นการทำงานที่มีให้อย่างล้นเหลือ จึงทำให้เจ้า Utorrent ตัวนี้ เป็นโปรแกรมประจำเครื่องของเราๆชาวโหลดบิทเกือบทุกคนได้ไม่ยาก

ตอน นี้เรามาดูหน้าจอการทำงานของ Utorrent กันก่อนเลย (ผมใช้ปรับภาษาเป็น "ภาษาไทย" เป็นหลัก ซึ่งอาจทำให้ผู้ใช้ที่ใช้ภาษา "English" สับสนนิดหน่อยนะครับ)
    แนะนำคับ GamesTorrents Utorrentpractice1vb3
    ผมขอแบ่งการอธิบายออกเป็นส่วนๆ ดังนี้ครับ
    - A ในส่วนนี้จะเป็นส่วนที่เป็น Menu Bar จะประกอบไปด้วยคำสั่งต่างๆ เช่น เพิ่ม Torrent, สร้างไฟล์ Torrent, ปรับแต่งตัวเลือก ซึ่งในส่วนนี้จะขออธิบายแบบละเอียดในบทความอื่นๆนะครับ

- B ส่วนนี้จะเป็น Tool Bars ซึ่งเป็นรูปภาพ โดยที่คำสั่งแต่ละคำสั่งนั้นจะเหมือนกับคำสั่งที่มาจากส่วน A เกือบทั้งหมด ยกเว้นพวกปุ่ม ย้าย, เริ่ม, พักชั่วคราว, หยุด ซึ่งปุ่มเหล่านี้จะมีการทำงานเหมือนชื่อของปุ่มนั้นเลย เช่น เราต้องการจะเพิ่มงานใหม่เข้ามาใน Utorrent เราก็สามารถเพิ่มได้ด้วยการกดปุ่ม เพิ่มไฟล์ Torrent เป็นต้น

- C ส่วนนี้จะเป็นข้อมูลรายละเอียดของงานที่เรากำลังทำการดาวโหลด/อัพโหลดเบื้อง ต้น ซึ่งถือว่าเป็นส่วนที่สำคัญที่สุดที่ผู้ใช้ควรรู้ไว้ ประกอบไปด้วยข้อมูล
    1. ชื่อ
    2. ลำดับ
    3. ขนาดไฟล์ทั้งหมด
    4. เสร็จสิ้น คือ จำนวน % ของการดาวโหลดที่เสร้จสิ้นแล้วในขณะนั้น
    5. สถาะนะ เมื่อผู้ใช้กำลังดาวโหลดงานอยู่ สถานะจะถูกตั้งเป็น "กำลังดาวโหลด" แต่เมื่อผู้ใช้ทำการดาวโหลดข้อมูลเรียบร้อยแล้ว สถานะจะถูกตั้งเป็น "กำลัง Seed"
    6. Seed คือ จำนวนผู้ที่กำลังทำการอัพโหลดไฟล์ให้ผู้อื่นอยู่ในขณะนั้น โดยที่ต้องเป็นคนที่มีไฟล์ครบ 100% แล้วเท่านั้น (จำนวนคนจะเป็นตัวเลขนอกวงเล็บ) ในที่นี้หากเราดาวโหลดไฟล์ครบ 100% แล้ว เราจะกลายเป็น Seed ทันที แล้วตัวเลขนอกวงเล็บจะถูกเซ็ตให้เป็น 0
    7. เพียร์ คือ จำนวนผู้ที่กำลังทำการอัพโหลด/ดาวโหลด โดยที่แต่ละคนยังไม่มีไฟล์ครบ 100%
    8. ความเร็วดาวโหลด หน่วยเป็น kB/s (กิโลไบต์ต่อวินาที) ความเร็วดาวโหลดในขณะนั้น
    9. ความเร็วอัพโหลด หน่วยเป็น kB/s (กิโลไบต์ต่อวินาที) ความเร็วอัพโหลดในขณะนั้น
    10. ประมาณ คือ เวลาที่จะดาวโหลดเสร็จโดยประมาณ เวลาที่คำนวณจะแปรผันตามความเร็วที่ดาวโหลดในขณะนั้นและขนาดของไฟล์
    11. อัพโหลดแล้ว คือ ขนาดของข้อมูลที่เราทำการอัพโหลดไปแล้วทั้งหมด
    12. อัตราส่วน หมายถึง อัตราส่วนของการ อัพโหลด/ดาวโหลด ไฟล์นั้นๆ เช่น เราโหลดข้อมูลไปแล้ว 1000kB แต่เราอัพโหลดข้อมูลไปแค่ 200kB อัตราส่วน ในที่นี้จะเท่ากับ 200/1000 = 0.2 ซึ่งในภาษาอังกฤษ เราจะเรียกว่าค่า Ratio (เรโช) นั่นเอง
    13. พร้อม
    14. ป้าย
    15. เพิ่มบน
    16. เสร็จสมบูรณ์เมื่อ

- D เป็นรายละเอียดข้อมูลที่กำลังดาวโหลดโดยละเอียด โดยข้อมูลจะแสดงตามงานที่เราคลิ๊ในส่วน C ครับ
    - E จะเป็นส่วนที่แสดงความเร็วที่กำลังดาวโหลด/อัพโหลดงานทั้งหมดในขณะนั้นบน Utorrent เช่น ถ้าเรากำลังดาวโหลดงานอยู่ 3 งาน ความเร็วที่โชว์นั้นจะเป็นความเร็วที่โชว์โดยรวมทั้ง 3 งาน .. U หมายถึง ความเร็วการอัพโหลด, D หมายถึง ความเร็วการดาวโหลด

ครับ ผมขอจบบทความในส่วนนี้ไว้ก่อน ซึ่งถือว่าเป็นความรู้เบื้องต้นให้เพื่อนๆที่เพิ่งเริ่มหัดใช้งาน Utorrent ได้เรียนรู้กัน หวังว่าคงมีประโยชน์แก่เพื่อนๆไม่มากก็น้อยนะครับ แล้วพบกันในบทความอื่นๆครับ..

ขอบคุณ Bit2talk ครับ

หากไม่เข้าใจ PM มาหา Admin ได้นะคับ

เวลาขณะนี้ Wed Apr 14, 2021 11:32 pm